ความเป็นมา
แนวคิดการนำช้างไทยมาช่วยบำบัดบุคคลที่มีความต้องการพิเศษ เป็นของคุณวิทยา เข้มงวด ทั้งนี้เพื่ออนุรักษ์ช้างไทยแบบยั่งยืน ช้างไทยเป็นสัตว์คู่บ้านคู่เมืองและเป็นสัญลักษณ์ของชาติไทย ที่กำลังจะสูญพันธ์ คณาจารย์ ภาควิชากิจกรรมบำบัด คณะเทคนิคการแพทย์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ และผู้เชี่ยวชาญ ศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย จังหวัดลำปาง จึงได้ร่วมมือกันศึกษาวิจัย เพื่อนำเอาช้างไทยมาช่วยเป็นสื่อในการบำบัดบุคคลออทิสติก ซึ่งเป็นการศึกษาครั้งแรกของโลก ที่นำเอาช้างมาบำบัดบุคคลออทิสติก
![](http://thai.tetp.org/images/column_1303982083/imagesCAPN3YPX.jpg)
![](http://thai.tetp.org/images/column_1303982083/C_1(1).jpg)